Quy định về Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Ngày hỏi:02/05/2016

Quy định về Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cụ thể như thế nào? Chào các anh chị tư vấn của Thư Ký Luật! Em là sinh viên luật năm nhất của Đh Luật Hà Nội. Hiện em có vài thắc mắc mong được các anh chị giải đáp giúp. Anh chị cho em hỏi: Quy định về Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cụ thể như thế nào? Rất mong nhận được sự giải đáp của các anh chị! Em xin chân thành cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 thì Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương do Chánh án Tòa án nhân dân tối cao bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức.

      Nhiệm kỳ của Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là 05 năm, kể từ ngày được bổ nhiệm.

      Quy định về Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương được quy định tại Khoản 1 Điều 42 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn