Quy định về Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán

Ngày hỏi:16/10/2016

Quy định về Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán. Bạn đọc Trần Ngọc Linh, địa chỉ mail tran****@gmail.com hỏi: Tôi đang công tác trong một công ty xổ số tỉnh. Tôi mới đọc báo và biết có người mới trúng giải Jackpot của Công ty Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott) trị giá lên tới 92 tỷ VNĐ. Việc chi trả các giải thưởng lớn như vậy phải có sự theo dõi của các co quan nhà nước. Cho tôi hỏi: Quy định về Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán hiện nay như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán được quy định tại Điều 24 Thông tư 136/2013/TT-BTC hướng dẫn hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

    1. Bộ Tài chính quyết định thành lập Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán (sau đây gọi tắt là Hội đồng giám sát xổ số) theo đề nghị của Vụ trưởng Vụ Tài chính các ngân hàng và tổ chức tài chính, Bộ Tài chính để giám sát việc quay số mở thưởng và giám sát việc kiểm tra định kỳ thiết bị quay số mở thưởng quy định tại Điều 27 và Điều 28 Thông tư này.

    2. Thành phần Hội đồng giám sát xổ số bao gồm:

    a) Chủ tịch Hội đồng giám sát xổ số: là lãnh đạo Vụ Tài chính các Ngân hàng và Tổ chức tài chính, Bộ Tài chính;

    b) Các ủy viên Hội đồng giám sát xổ số: là đại diện Bộ Công an, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, đại diện Vụ Pháp chế (Bộ Tài chính) và Thanh tra Bộ Tài chính;

    c) Thư ký kiêm ủy viên Hội đồng giám sát xổ số: là lãnh đạo công ty xổ số điện toán.

    3. Các thành viên của Hội đồng giám sát xổ số không được là người có liên quan với nhau và với viên chức quản lý công ty xổ số điện toán bao gồm: vợ, chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con, con nuôi, anh, chị, em ruột, anh, chị, em nuôi.

    4. Khi có sự thay đổi thành viên Hội đồng giám sát xổ số, Vụ trưởng Vụ Tài chính các ngân hàng và tổ chức tài chính, Bộ Tài chính có trách nhiệm báo cáo Bộ Tài chính xem xét, quyết định thay đổi nhân sự của Hội đồng giám sát xổ số trong các trường hợp sau:

    a) Chuyển công tác khác;

    b) Vi phạm kỷ luật tại cơ quan công tác;

    c) Vi phạm kỷ luật trong quá trình thực hiện nhiệm vụ của Hội đồng giám sát xổ số;

    d) Thôi việc, nghỉ việc theo chế độ quy định;

    đ) Các trường hợp khác khi cần thiết.

    Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Hội đồng giám sát xổ số tự chọn số điện toán, được quy định tại Thông tư 136/2013/TT-BTC. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn