Quy định về nghĩa vụ phục vụ tại ngũ

Ngày hỏi:23/09/2016

Nghĩa vụ phục vụ tại ngũ của công dân được quy định như thế nào? Có phải chỉ có con trai mới được phục vụ tại ngũ trong quân đội không? Em gái tôi đã 20 tuổi và muốn được vào quân đội để thực hiện nghĩa vụ phục vụ tại ngũ có được không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ phục vụ tại ngũ được quy định tại Điều 6 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015. Cụ thể như sau:

      1. Công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có nghĩa vụ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân.

      2. Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ.

      Đồng thời, căn cứ Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, độ tuổi đăng ký nghĩa vụ quân sự:

      1. Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.

      2. Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên.

      Như vậy, em gái bạn đã đủ tuổi để có thể phục vụ tại ngũ trong quân đội. Tuy nhiên, việc có được tuyển hay không còn phụ thuộc vào sức khỏe, ngành nghề công tác có phù hợp không và phụ thuộc vào trình độ văn hóa.... Em bạn cần xem xét kỹ trước khi xin vào tham gia nghĩa vụ quân sự nhé.

      Trên đây là quy định về nghĩa vụ phục vụ tại ngũ. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn