Quy định về phiếu bầu không hợp lệ

Ngày hỏi:05/11/2016

Quy định về phiếu bầu không hợp lệ. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Khoa, đang sinh sống ở Thái Bình, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi phiếu bầu không hợp lệ là thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Khoa_091**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những phiếu bầu không hợp lệ được quy định tại Khoản 1 Điều 74 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015, theo đó, những phiếu bầu sau đây là phiếu bầu không hợp lệ:

      - Phiếu không theo mẫu quy định do Tổ bầu cử phát ra;

      - Phiếu không có dấu của Tổ bầu cử;

      - Phiếu để số người được bầu nhiều hơn số lượng đại biểu được bầu đã ấn định cho đơn vị bầu cử;

      - Phiếu gạch xóa hết tên những người ứng cử;

      - Phiếu ghi thêm tên người ngoài danh sách những người ứng cử hoặc phiếu có ghi thêm nội dung khác.

      Trên đây là quy định về những phiếu bầu không hợp lệ. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn