Quy định về tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh

Ngày hỏi:14/07/2017

Quy định về tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Đạt. Tôi đang công tác tại Phòng y tế huyện Hóc Môn. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0908***)  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh được quy định tại Điều 8 Thông tư 18/2014/TT-BQP quy định cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề khám, chữa bệnh và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh thuộc Bộ Quốc phòng như sau:

      1. Tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề; cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động (sau đây gọi chung là Tổ thẩm định hồ sơ) được tổ chức ở đơn vị cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng do Thủ trưởng đơn vị ra quyết định thành lập.

      2. Chức năng, nhiệm vụ của Tổ thẩm định hồ sơ

      a) Tiếp nhận và tổ chức thẩm định hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề của người hành nghề thuộc phạm vi quản lý;

      b) Tiếp nhận, thẩm định kiểm tra hồ sơ pháp lý; kiểm tra các điều kiện về cơ sở vật chất, thiết bị, dụng cụ y tế, tổ chức biên chế, phạm vi hoạt động chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Lập biên bản thẩm định theo Mẫu 03 Phụ lục 04 ban hành kèm theo Thông tư này; biên bản thẩm định được lập làm 03 bản: 01 bản kèm theo hồ sơ gửi Cơ quan thường trực Hội đồng thẩm định; 01 bản lưu tại cơ quan quân y đơn vị cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng quản lý cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; 01 bản lưu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

      c) Tổng hợp hồ sơ đã thẩm định đủ điều kiện, đề nghị Hội đồng thẩm định báo cáo Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

      3. Thành phần Tổ thẩm định hồ sơ

      a) Chủ nhiệm quân y đơn vị cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng hoặc 01 Phó giám đốc bệnh viện (đối với bệnh viện trực thuộc Bộ Quốc phòng) làm Tổ trưởng;

      b) Đại diện các cơ quan: Cán bộ, Quân lực, Thanh tra, bệnh viện (nếu có) và một số thành viên khác (khi có yêu cầu);

      c) Cơ quan Quân y là bộ phận thường trực, kiêm thư ký.

      Như vậy, tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động (sau đây gọi chung là Tổ thẩm định hồ sơ) được tổ chức ở đơn vị cấp trực thuộc Bộ Quốc phòng do Thủ trưởng đơn vị ra quyết định thành lập và thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ theo quy định của pháp luật nêu trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn về tổ thẩm định hồ sơ, điều kiện cấp, cấp lại điều chỉnh giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 18/2014/TT-BQP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn