Quy định về việc bảo đảm tranh tụng trong xét xử cụ thể như thế nào?

Ngày hỏi:22/08/2016

Quy định về việc bảo đảm tranh tụng trong xét xử cụ thể như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Được biết quy định pháp luật về tổ chức Tòa án mới nhất đã có hiệu lực. Tôi có vài thắc mắc muốn hỏi các anh chị, mong các anh chị tư vấn giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Quy định về việc bảo đảm tranh tụng trong xét xử cụ thể như thế nào? Rất mong nhận được sự giải đáp từ phía các anh chị, tôi rất cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014 thì việc bảo đảm tranh tụng trong xét xử được quy định như sau:

      Nguyên tắc tranh tụng trong xét xử được bảo đảm. Tòa án có trách nhiệm bảo đảm cho những người tham gia tố tụng thực hiện quyền tranh tụng trong xét xử. Việc thực hiện nguyên tắc tranh tụng trong xét xử theo quy định của luật tố tụng.

      Việc bảo đảm tranh tụng trong xét xử cụ thể được quy định tại Điều 13 Tòa án nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn