Quyền đề cử , ứng cử trưởng ấp

Ngày hỏi:01/11/2014
Luật bầu cử Trưởng ấp, khu phố. người dân có quyền đề cử , ứng cử trưởng ấp không?

    Nội dung này được Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Long An tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành, cử tri có thể tự ứng cử hoặc giới thiệu người ứng cử tại hội nghị bầu trưởng ấp, khu phố (Điểm d, khoản 2, Điều 8 của Nghị quyết liên tịch số 09/2008/NQLT-CP-UBTWMTTQVN ngày 17/4/2008 của Chính phủ và Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam hướng dẫn thi hành các Điều 11, Điều 14, Điều 16, Điều 22 và Điều 26 của Pháp lệnh Thực hiện dân chủ ở xã, phường, thị trấn). Bạn cần chú ý các tiêu chuẩn trưởng ấp, trưởng khu phố, phó trưởng ấp, phó trưởng khu phố quy định tại Điều 16 của Quyết định số 46/2008/QĐ-UBND ngày 29/10/2008 của UBND tỉnh Long An Quy định về tổ chức và hoạt động của ấp, khu phố, tổ dân cư trên địa bàn tỉnh Long An như sau: Trưởng ấp, trưởng khu phố, phó trưởng ấp, phó trưởng khu phố phải là người có hộ khẩu và cư trú thường xuyên ở ấp, khu phố, đủ 21 tuổi trở lên, có sức khỏe, có lý lịch rõ ràng, nhiệt tình và có tinh thần trách nhiệm trong công tác, đạo đức và tư cách tốt, được nhân dân tín nhiệm, bản thân và gia đình gương mẫu, có năng lực và phương pháp vận động, tổ chức nhân dân thực hiện tốt các công việc của cộng đồng và cấp trên giao.


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở TTTT Tỉnh Long An
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn