Quyền và nghĩa vụ của người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:24/12/2016

Quyền và nghĩa vụ của người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi hiện đang làm cán bộ xã. Tôi có thắc mắc mong được Ban biên tập hỗ trợ. Quyền và nghĩa vụ của người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Minh Nguyệt (nguyet****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền và nghĩa vụ của người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình được quy định tại Điều 40 Nghị định 111/2013/NĐ-CP quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn như sau:

      1. Người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình có các quyền sau đây:

      a) Không bị phân biệt đối xử; được lao động, học tập, sinh hoạt tại nơi cư trú;

      b) Được tham gia các chương trình học tập hoặc dạy nghề; các chương trình tham vấn, phát triển kỹ năng sống phù hợp được tổ chức tại địa phương;

      c) Được các cơ sở giáo dục xem xét, tiếp nhận học tập;

      d) Khiếu nại, khởi kiện quyết định quản lý tại gia đình và các hành vi vi phạm trong quá trình thi hành quyết định.

      2. Người được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình có nghĩa vụ sau đây:

      a) Chấp hành nghiêm chỉnh chính sách, pháp luật của Nhà nước;

      b) Tham gia lao động, học tập, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ công dân, nội quy, quy định của địa phương nơi cư trú;

      c) Chịu sự quản lý, giám sát của gia đình và người được phân công phối hợp giám sát.

      Trên đây là quy định về Quyền và nghĩa vụ của người chưa thành niên được áp dụng biện pháp quản lý tại gia đình. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 111/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn