Quyết định của Thủ tường Chính phủ Quốc hội có quyền bãi bỏ hay không?

Ngày hỏi:20/11/2020

Cho em hỏi, quy định hiện nay Quyết định của Thủ tường Chính phủ Quốc hội có quyền bãi bỏ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Luật Tổ chức Quốc hội 2014 quy định như sau:

      Quốc hội bãi bỏ văn bản của Chủ tịch nước, Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, cơ quan khác do Quốc hội thành lập trái với Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội theo đề nghị của Ủy ban thường vụ Quốc hội.

      Như vậy, Quốc hội có thẩm quyền bãi bỏ văn bản của Thủ tướng Chính phủ theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn