Quyết định khen thưởng của Thủ tướng Chính phủ có phải là văn bản quy phạm pháp luật?

Ngày hỏi:16/08/2021

Dạ, cho em hỏi để khen thưởng cá nhân thực hiện một nhiệm vụ xuất sắc nào đó thì Quyết định khen thưởng của Thủ tướng Chính phủ có phải là văn bản quy phạm pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 3 Nghị định 34/2016/NĐ-CP quy định như sau:

      Quyết định của Thủ tướng Chính phủ không phải là văn bản quy phạm pháp luật trong các trường hợp sau:

      - Phê duyệt chiến lược, chương trình, đề án, dự án, kế hoạch;

      - Giao chỉ tiêu kinh tế - xã hội cho cơ quan, đơn vị;

      - ...

      - Khen thưởng, kỷ luật, điều động công tác;

      Như vậy, đối với Quyết định Khen thưởng của Thủ tướng Chính phủ trong trường hợp này và đối chiếu quy định pháp luật thì không được xem là văn bản quy phạm pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hình thức khen thưởng
    Hồ sơ khen thưởng
    Nguyên tắc khen thưởng
    Quỹ thi đua khen thưởng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn