Ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về người, phương tiện thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:08/08/2017

Mức tiền phạt cá nhân ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về người, phương tiện được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Đỗ Thanh Bình, hiện đang là sinh viên ngành tại thành phố Hà Nội. Vừa qua, tôi có lên cửa khẩu biên giới Việt Nam và Trung Quốc. Do không am hiểu pháp luật nên tôi không xin cấp phép ra, vào cho xe của tôi. Tôi bị cơ quan chức năng lập biên bản hành vi vi phạm ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về phương tiện. Cho tôi hỏi, trường hợp này tôi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi có thể tìm hiểu thêm thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Đỗ Thanh Hùng (thanhhung*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức tiền phạt cá nhân ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về người, phương tiện theo quy định của pháp luật được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 11 Nghị định 169/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia. Cụ thể là:

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Ra, vào, hoạt động trong khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về người, phương tiện theo quy định pháp luật;

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 169/2013/NĐ-CP thì mức phạt trên đây được áp dụng đối với cá nhân vi phạm.

      Căn cứ thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn đã không xin cấp giấy phép ra vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền cho phương tiện của bạn. Đã bị cơ quan chức năng lập biên bản hành vi vi phạm ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về phương tiện.

      Do đó, bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng do không có giấy tờ về phương tiện ra vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức tiền phạt cá nhân ra, vào khu vực cửa khẩu biên giới đất liền không có giấy tờ về người, phương tiện. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 169/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khu vực cửa khẩu
    Biên giới
    Mức phạt tiền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn