Răng bọc sứ thì có đi nghĩa vụ công an được không?

Ngày hỏi:24/08/2021

Dạ, em có 1 cái răng bọc sứ, do trước đó bị sâu. Còn lại thì vẫn khỏe, không bị sâu răng. Vậy em có đủ điều kiện để đi nghĩa vụ công an không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Răng bọc sứ thì có đi nghĩa vụ công an được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư 45/2019/TT-BCA thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2 và đáp ứng các chỉ số đặc biệt theo quy định tại Điều 6 Thông tư này.

      Và tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư có quy định cách cho điểm, cách ghi phiếu sức khỏe nghĩa, vụ tham gia Công an nhân dân, cách phân loại sức khỏe được thực hiện theo các khoản: 2, 3, 4 và 5 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP. Dẫn chiếu Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì dựa vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

      - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

      - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Theo đó, các bệnh về răng hàm mặt dẫn đến việc công dân không đảm bảo điều kiện về sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ tham gia công an nhân dân được quy định tại số thứ tự 20 Mục II Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư 45/2019/TT-BCA:

      20

      Mất răng

      - Còn đủ 28 răng (không kể răng khôn)

      1

      - Mất răng đã có phục hình đảm bảo chức năng và thẩm mỹ

      2

      - Mất ≤ 2 răng, trong đó có 1 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 90% trở lên

      2

      - Mất 3-4 răng, trong đó có ≤ 2 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 80% trở lên

      3

      - Mất 5 - 7 răng, trong đó có ≤ 3 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 50% trở lên

      4

      - Mất trên 7 răng, trong đó có > 3 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn < 50%

      5

      Như vậy, trường hợp bạn có bọc răng sứ do trước đây bị sâu răng (thẩm mỹ) thì đạt 2 điểm. Nếu như bạn đạt các điều kiện còn lại thì vẫn có thể tham gia nghĩa vụ công an.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn