Sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự có thuộc diện đào tạo sĩ quan dự bị không?

Ngày hỏi:30/11/2019

Những người sau khi đã hoàn thành Nghĩa vụ quân sự có thuộc diện đào tạo sĩ quan dự bị không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự có thuộc diện đào tạo sĩ quan dự bị không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 26/2002/NĐ-CP về sĩ quan dự bị Quân đội nhân dân Việt Nam, có quy định:

      Những đối tượng sau đây thuộc diện tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị:

      a) Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan khi thôi phục vụ tại ngũ và hạ sĩ quan dự bị hạng 1;

      b) Cán bộ, công chức ngoài quân đội và những người tốt nghiệp đại học trở lên.

      => Theo quy định của pháp luật hiện hành thì những người sau khi hoàn thành nghĩa vụ quấn sự được xác định là hạ sĩ quan hoặc binh sĩ. Và căn cứ theo quy định trên thì hạ sĩ quan khi thôi phục vụ tại ngũ (có nghĩa là không còn công tác trong quân đội) sẽ thuộc diện được tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị.

      Bạn có thể tham khảo thêm: Không chấp hành lệnh gọi tham gia sĩ quan dự bị có bị xử phạt không?


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ quân sự
    Hoàn thành nghĩa vụ quân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn