Sau khi hoàn thành xong nghĩa vụ thì có được xin ở lại làm quân nhân chuyên nghiệp không?

Ngày hỏi:26/08/2019

Tôi năm nay 21 tuổi, và dự tính năm 2020 tôi sẽ đi Nghĩa vụ quân sự. Vậy cho tôi hỏi sau khi hoàn thành xong nghĩa vụ thì tôi có được xin ở lại làm Quân nhân chuyên nghiệp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 14 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 quy định các đối tượng tuyển chọn làm quân nhân chuyên nghiệp, cụ thể các đối tượng sau:

      - Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam trong trường hợp thay đổi tổ chức, biên chế mà chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

      - Hạ sĩ quan, binh sĩ hết thời hạn phục vụ tại ngũ, đang phục vụ trong ngạch dự bị của quân đội;

      - Công nhân và viên chức quốc phòng.

      Như vậy, khi bạn hết thời hạn thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn có thể được tuyển làm quân nhân chuyên nghiệp khi đáp ứng các tiêu chí sau:

      - Có phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khỏe, lý lịch rõ ràng và tự nguyện phục vụ quân đội;

      - Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ phù hợp với chức danh của quân nhân chuyên nghiệp.

      Việc tuyển chọn chuyên nghiệp có thể thông qua thi tuyển hoặc xét tuyển.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn