Sau khi trúng tuyển viên chức không cần phải tham gia tập sự

Ngày hỏi:04/12/2020

Trong trường hợp một người trúng tuyển viên chức làm việc tại Uỷ ban huyện. Tuy nhiên trước đó người này có 02 năm làm chuyện ngành trong lĩnh vực đó. Nay có cần phải thực hiện việc tham gia tập sự nữa hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật viên chức 2010 quy định như sau:

      Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

      Như vậy, nếu trong trường hợp người đó đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng thì không cần tham gia tập sự theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn