Sĩ quan, hạ sĩ quan xuất ngũ được hưởng các chế độ nào?

Ngày hỏi:13/06/2019

Chào ban biên tập tôi muốn hỏi, theo quy định mới nhất của pháp luật thì khi Sĩ quan, hạ sĩ quan xuất ngũ được hưởng các chế độ nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sĩ quan, hạ sĩ quan xuất ngũ được hưởng các chế độ nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định 49/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 25/07/2019) hướng dẫn thi hành Luật Công an nhân dân có quy định Các chế độ dành cho sĩ quan xuất ngũ cụ thể như sau:

      - Được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và các chế độ khác theo quy định của pháp luật;

      - Trợ cấp một lần: Cứ mỗi năm công tác được tính bằng một tháng tiền lương hiện hưởng;

      - Trợ cấp một lần của thời gian tăng thêm do quy đổi quy định tại khoản 2 Điều 8 Nghị định này;

      - Sĩ quan, hạ sĩ quan quy định tại điểm a khoản 1 Điều này được trợ cấp tạo việc làm bằng 06 lần mức lương cơ sở theo quy định của Chính phủ tại thời điểm xuất ngũ; được ưu tiên vào học nghề tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp hoặc giới thiệu việc làm tại các trung tâm dịch vụ việc làm của các bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế - xã hội khác; được ưu tiên tuyển chọn theo các chương trình hợp tác đưa người đi lao động nước ngoài.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT