Sĩ quan quân đội thôi phục vụ tại ngũ trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:13/11/2018

Theo tôi được biết sĩ quan là lực lượng nòng cốt của quân đội và là thành phần chủ yếu trong đội ngũ cán bộ quân đội. Anh chị cho tôi hỏi trong những trường hợp nào thì sĩ quan quân đội thôi phục vụ tại ngũ? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 11Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 2008 sửa đổi 19/2008/QH12 quy định Sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ như sau:

      1. Sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ trong các trường hợp sau đây:

      - Đủ điều kiện nghỉ hưu;

      - Hết tuổi phục vụ tại ngũ quy định tại Điều 13 của Luật này;

      - Do thay đổi tổ chức, biên chế mà không còn nhu cầu bố trí sĩ quan quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng;

      - Không còn đủ tiêu chuẩn quy định đối với sĩ quan tại ngũ.

      2. Sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ theo một trong các hình thức sau đây:

      - Nghỉ hưu;

      - Chuyển ngành;

      - Phục viên;

      - Nghỉ theo chế độ bệnh binh.

      3. Khi thôi phục vụ tại ngũ, nếu đủ tiêu chuẩn và chưa hết hạn tuổi phục vụ của sĩ quan dự bị quy định tại Điều 38 của Luật này thì chuyển sang ngạch sĩ quan dự bị, cụ thể như sau:

      - Cấp Úy: 51;

      - Thiếu tá: 53;

      - Trung tá: 56;

      - Thượng tá: 57;

      - Đại tá: 60;

      - Cấp Tướng: 63.

      Trên đây là nội dụng quy định về những trường hợp sĩ quan thôi phục vụ tại ngũ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn