Sinh 18/2/2007 đã đủ tuổi làm CCCD gắn chip chưa?

Ngày hỏi:30/03/2021

Dạ cháu sinh 18/2/2007, không biết cháu đã đủ tuổi để được cấp thẻ CCCD gắn chip chưa ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định như sau:

      - Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

      - Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

      Và tại Điều 2 Thông tư 06/2021/TT-BCA có quy định về đối tượng áp dụng làm thẻ căn cước công dân gắn chip là công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.

      Theo quy định này, về độ tuổi được cấp CCCD là từ đủ 14 tuổi trở lên. Trường hợp của bạn sinh 18/2/2007 thì hiện nay bạn đã đủ 14 tuổi. Như vậy, bạn đã đủ tuổi để được cấp thẻ CCCD gắn chip.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT