Sinh viên đại học trường công an khi tốt nghiệp loại giỏi sẽ được phong Trung úy?

Ngày hỏi:09/07/2021

Sinh viên đại học trường công an nhân dân khi tốt nghiệp loại giỏi sẽ được phong Trung úy có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 22 Luật Công an nhân dân 2018 có quy định:

      1. Đối tượng xét phong cấp bậc hàm:

      a) Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

      Đại học: Thiếu úy;

      Trung cấp: Trung sĩ;

      Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc;

      ...

      Căn cứ các quy định trên có thể thấy rằng trường hợp sinh viên đại học ở trường Công an nhân dân khi tốt nghiệp loại xuất sắc sẽ được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc, tức cao hơn 01 bậc so với hàm Thiếu úy là Trung úy. Trường hợp xếp loại giỏi chỉ được phong hàm Thiếu úy.

      Như vậy, sinh viên đại học trường Công an nhân dân khi tốt nghiệp loại xuất sắc mới được phong hàm Trung úy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn