Sinh viên giỏi cấp thành phố có được chuyển sang Công an không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Em là sinh viên cao đẳng công nghệ ô tô chính quy và là sinh viên giỏi cấp thành phố em muốn chuyển ngành sang Công an thì như thế nào ạ và em cũng đã có giấy phép lái xe có được tuyển chọn vào Công an không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tai Điều 7 Luật công an nhân dân 2018 việc tuyển chọn công dân vào công an nhân dân như sau:

      "1. Công dân có đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ, sức khỏe, độ tuổi và năng khiếu phù hợp với công tác công an, có nguyện vọng và Công an nhân dân có nhu cầu thì có thể được tuyển chọn vào Công an nhân dân.

      2. Công an nhân dân được ưu tiên tuyển chọn sinh viên, học sinh xuất sắc tốt nghiệp ở các cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp có đủ tiêu chuẩn để đào tạo, bổ sung vào Công an nhân dân."

      Như vậy, khi bạn là sinh viên giỏi cấp thành phố thì bạn sẽ được ưu tiên tuyển chọn vào công an nhân dân khi đáp ứng các tiênuchuẩn tuyển chọn được Bộ công an quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT