Sinh viên tốt nghiệp đại học trường Công an sẽ mang quân hàm nào?

Ngày hỏi:10/10/2018

Em là sinh viên trường Đại học Cảnh sát nhân dân. Em được đào tạo theo hệ Đại học chính quy tại trường đó ạ. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi trường hợp sau này khi em tốt nghiệp tại trường thì em sẽ được phong cấp bậc hàm là trung sĩ, thượng sĩ hay là thiếu úy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 21 Luật Công an nhân dân 2014 thì học sinh, sinh viên hưởng sinh hoạt phí tại các trường của Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

      - Tốt nghiệp hệ trung cấp: Trung sĩ;

      - Tốt nghiệp hệ cao đẳng: Thượng sĩ;

      - Tốt nghiệp hệ đại học: Thiếu úy;

      Học sinh, sinh viên tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn một bậc;

      Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp học sinh, sinh viên hưởng sinh hoạt phí tại các trường của Công an nhân dân, khi tốt nghiệp hệ đại học thì được phong cấp bậc hàm Thiếu úy.

      Trường hợp học sinh, sinh viên tốt nghiệp đại học hệ chính vi với thành tích xuất sắc thì được phong cấp bậc hàm cao hơn một bậc tức là Trung úy.

      Pháp luật đồng thời quy định các cán bộ, công chức hoặc người tốt nghiệp các học viện, trường đại học, trường cao đẳng, trường trung cấp chuyên nghiệp, dạy nghề được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;

      Còn, chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

      Trong quá trình hoạt động thì sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được thăng cấp bậc hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;

      - Khi cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

      - Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm theo quy định

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn