Số lần tối đa gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự

Ngày hỏi:30/10/2018

Cho em hỏi em nay 20 tuổi, khám Nghĩa vụ quân sự được 2 năm không trúng tuyển năm nay là lần thứ 3. Liệu lần thì 3 này không trúng tuyển liệu năm thứ 4 em có còn giấy mời nữa không ạ? Em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì:

      Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

      Các trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ được quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, cụ thể:

      a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

      đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      Như vậy, theo quy định trên công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự phải thực hiện nghĩa vụ theo giấy gọi khám sức khỏe, không phụ thuộc vào số lần đã gọi trước đây.

      Trường hợp của bạn, mặc dù bạn đã được gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự 2 lần nhưng đều không trúng tuyển, nếu bạn vẫn đang trong độ tuổi gọi nhập ngũ, bạn vẫn được gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự bình thường cho đến khi hết đội tuổi luật định.

      Xử phạt hành chính: Trường hợp bạn không có mặt đúng thời gian, địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong giấy gọi kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng là bạn đã vi phạm quy định về kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. Hành vi này sẽ bị xử phạt theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định 120/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính quốc phòng cơ yếu, theo đó, mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn