Số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện do cơ quan nào quyết định?

Ngày hỏi:12/11/2016

Số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện do cơ quan nào quyết định? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thịnh, đang sinh sống ở Bến Tre, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi cơ quan nào có quyền quyết định số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Thịnh_098**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền quyết định số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện được quy định tại Khoản 4 Điều 25 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015, theo đó:

    Các đại biểu Hội đồng nhân dân huyện được bầu ở một hoặc nhiều đơn vị bầu cử hợp thành Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân. Số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân, Tổ trưởng và Tổ phó của Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân do Thường trực Hội đồng nhân dân huyện quyết định.

    Trên đây là quy định về thẩm quyền quyết định số lượng Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn