Số lượng tối thiểu xe cơ giới để sát hạch?

Ngày hỏi:04/12/2020

Mình dự tính mở trung tâm sát hạch lái xe cho cả A1, B1, B2 và C. Nay mình thắc mắc số lượng tối thiểu xe cơ giới mình phải chuẩn bị để sát hạch là bao nhiêu xe?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 8 Điều 1 Nghị định 138/2018/NĐ-CP quy định như sau:

      “c) Số lượng xe cơ giới dùng để sát hạch: Sát hạch lái xe trong hình hạng A1, B1, B2 và C tối thiểu mỗi hạng 02 xe, các hạng khác tối thiểu mỗi hạng 01 xe và không được sử dụng vào mục đích kinh doanh khác; sát hạch lái xe trên đường tối thiểu mỗi hạng 01 xe. Xe sát hạch lái xe thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân có trung tâm sát hạch lái xe.”

      Như vậy, đối với sát hạch lái xe hạng A1, B1, B2 và C thì tối thiểu mỗi hạng xe là 02 xe. Lưu ý: Xe sát hạch phải thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân có trung tâm lái xe.

      Bạn đối chiếu quy định để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT