Số văn thư đi có được thêm chữ cái vào không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Cho em hỏi, ví dụ nếu như e muốn lấy số văn bản ngày 01/7/2019 nhưng ngày đó e đã lấy số qua rồi giờ e muốn chèn thêm số vào ngày đó và thêm chữ a phía sau theo nguyên tắc có được không ạ! ví dụ ngày 01/7/2019 đã lấy số 123/QĐ-CQBH giờ e muốn chèn thêm số 123a/QĐ-CQBH!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Số văn thư đi có được thêm chữ cái vào không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 19 Thông tư 04/2013/TT-BNV hướng dẫn xây dựng Quy chế công tác văn thư, lưu trữ của cơ quan, tổ chức do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành, có quy định về việc đăng

      Điều 19. Đăng ký văn bản

      Văn bản đi được đăng ký vào sổ đăng ký văn bản đi hoặc cơ sở dữ liệu quản lý văn bản đi trên máy tính.

      1. Lập sổ đăng ký văn bản đi

      Căn cứ tổng số và số lượng mỗi loại văn bản đi hàng năm, các cơ quan, tổ chức (nêu rõ tên cơ quan, tổ chức) quy định cụ thể việc lập sổ đăng ký văn bản đi cho phù hợp.

      Văn bản mật đi được đăng ký riêng.

      2. Đăng ký văn bản đi

      Việc đăng ký văn bản đi được thực hiện theo phương pháp cổ truyền (đăng ký bằng số) hoặc đăng ký trên máy tính.

      => Như vậy, theo quy định trên thì khi lấy số văn thư không được có chữ cái (a, b, c) vào trong số văn thư đó.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bản.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT