Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê

Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê

Ngày hỏi:11/01/2018

Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi tên Ngân Anh, hiện nay tôi đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi cần tìm hiểu một số quy định liên quan đến quản lý, sử dụng tài sản công. Ban Biên tập cho tôi hỏi: Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban Biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 46 Nghị định 151/2017/NĐ-CP về hướng dẫn Luật quản lý, sử dụng tài sản công thì Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê được quy định như sau:

    1. Tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập được sử dụng vào mục đích cho thuê quy định tại khoản 1 Điều 57 của Luật Quản lý, sử dụng tài sản công được quy định chi tiết như sau:

    a) Tài sản được giao, đầu tư xây dựng, mua sắm để thực hiện nhiệm vụ Nhà nước giao nhưng chưa sử dụng hết công suất theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 45 Nghị định này;

    b) Tài sản được đầu tư xây dựng, mua sắm theo dự án được cơ quan, người có thẩm quyền phê duyệt để cho thuê mà không do ngân sách nhà nước đầu tư.

    2. Căn cứ đề án sử dụng tài sản công vào mục đích cho thuê được cơ quan, người có thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại Điều 44 Nghị định này, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định cụ thể việc cho thuê tài sản công.

    3. Việc cho thuê tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập được thực hiện theo các hình thức sau:

    a) Đấu giá áp dụng đối với gói cho thuê tài sản là cơ sở hoạt động sự nghiệp. Việc đấu giá cho thuê tài sản được thực hiện theo quy định tại các khoản 3, 4, 5 và 6 Điều 24 Nghị định này và pháp luật về đấu giá tài sản;

    b) Cho thuê trực tiếp áp dụng trong các trường hợp sau:

    - Tài sản là phương tiện vận tải, máy móc, thiết bị;

    - Cho thuê từng hạng mục thuộc cơ sở hoạt động sự nghiệp (hội trường, phòng họp, phòng hội thảo, phòng thí nghiệm, phòng điều trị...) trong thời gian dưới 15 ngày hoặc từ 15 ngày trở lên nhưng không liên tục.

    Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập xác định và niêm yết giá cho thuê tại trụ sở đơn vị; đồng thời, thông báo công khai giá cho thuê tài sản trên Trang thông tin của đơn vị (nếu có), Cổng thông tin điện tử của Bộ, cơ quan trung ương, địa phương, Trang thông tin điện tử về tài sản công của Bộ Tài chính, Hệ thống giao dịch điện tử về tài sản công.

    4. Giá cho thuê tài sản được xác định như sau:

    a) Giá trúng đấu giá trong trường hợp cho thuê theo hình thức đấu giá;

    b) Giá cho thuê được niêm yết, thông báo công khai trong trường hợp cho thuê trực tiếp.

    Giá khởi điểm để đấu giá, giá cho thuê được niêm yết, thông báo công khai do người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập phê duyệt phù hợp với giá cho thuê phổ biến tại thị trường địa phương của tài sản cùng loại hoặc có cùng tiêu chuẩn kỹ thuật, chất lượng, xuất xứ.

    5. Việc cho thuê tài sản phải được lập thành hợp đồng theo quy định của pháp luật.

    6. Chi phí hợp lý có liên quan đến việc cho thuê tài sản gồm:

    a) Chi phí khấu hao tài sản cố định cho thuê;

    b) Chi phí định giá, thẩm định giá, đấu giá tài sản cho thuê;

    c) Chi phí quản lý, vận hành tài sản trong thời gian cho thuê;

    d) Chi phí hợp lý khác có liên quan.

    7. Số tiền thu được từ việc cho thuê tài sản, sau khi chi trả các chi phí hợp lý có liên quan, trả nợ vốn vay, vốn huy động (nếu có), thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước, phần còn lại, đơn vị sự nghiệp công lập được quản lý, sử dụng theo quy định của Chính phủ về cơ chế tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

    Trên đây là nội dung tư vấn về Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích cho thuê. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 151/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn