Sử dụng vé giả để đi tàu không bị phạt tiền

Ngày hỏi:04/12/2020

Cho mình hỏi trường hợp sử dụng vé tàu lửa giả để đi tàu thì có những mức phạt nào? Có phải là chỉ phạt tiền hay không? Mức phạt tối đa là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 72 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi sử dụng vé tàu giả để đi tàu.

      Như vậy, theo quy định này thì có 2 hình thức phạt đối với hành vi sử dụng vé tàu giả để đi tàu. Đó là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

      Trong một số trường hợp thì người có thẩm quyền xử phạt căn cứ vào mức độ mà có thể lựa chọn 2 hình thức xử phạt nêu trên. Phạt cảnh cáo vẫn có khả năng được áp dụng. Cho nên không phải lúc nào người sử dụng vé tàu giả để đi tàu cũng đều bị phạt tiền với mức phạt nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn