Tài sản của công chức ở nước ngoài có phải kê khai hay không?

Ngày hỏi:02/07/2021

Xin hỏi, tôi là công chức mới được tuyển dụng. Nguyên tắc là công chức phải có nghĩa vụ kê khai tài sản. Trước đây, tôi có căn nhà bên Mỹ, giờ về Việt Nam làm trong Viện Kiểm sát. Xin hỏi đối với căn nhà đó thì tôi có phải kê khai hay không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định như sau:

      1. Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

      a) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

      b) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

      ...

      Như vậy, đối với tài sản là căn nhà ở nước ngoài thì vẫn phải kê khai theo quy định pháp luật hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn