Tất cả con của liệt sĩ đều được miễn đi nghĩa vụ quân sự

Ngày hỏi:12/11/2020

Gần nhà tôi, có 3 đứa là con trai của liệt sĩ, cả 3 đang trong độ tuổi thực hiện Nghĩa vụ quân sự. Cho tôi hỏi trường hợp trên thì cả 3 người được miễn đi Nghĩa vụ quân sự hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2a Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      - Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      + Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      Như vậy, đối chiếu quy định trên và trường hợp của bạn thì tất cả người con của liệt sĩ được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn