Tất cả em trai ruột của liệt sĩ sẽ được miễn đi nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:13/11/2020

Tôi có người bạn là liệt sĩ, bạn tôi có 2 đứa em trai ruột, ở trong độ tuổi gọi nhập ngũ tham gia Nghĩa vụ quân sự. Cho tôi hỏi cả hai cháu có được miễn đi Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2b Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      - Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      + Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      + Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

      Như vậy, có thể thấy chỉ có một em trai của liệt sĩ mới được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự còn lại người kia vẫn phải thực hiện khi có giấy gọi nhập ngũ theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn