Tàu bay của Nga có được bay qua vùng trời Việt Nam hay không?

Ngày hỏi:25/08/2020

Trong lĩnh vực về bảo vệ lãnh thổ cũng như biên giới chủ quyền quốc gia đối với Việt Nam, thì đối với tàu bay nước ngoài, như Nga có được bay qua vùng trời Việt Nam hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 20 Luật Biên giới quốc gia 2003 quy định như sau:

      Tàu bay chỉ được bay qua biên giới quốc gia và vùng trời Việt Nam sau khi được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép, phải tuân thủ sự điều hành, kiểm soát và hướng dẫn của cơ quan quản lý bay Việt Nam, tuân theo quy định của pháp luật Việt Nam và điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập.

      Như vậy, tàu bay của Nga chỉ được phép bay qua vùng trời Việt Nam trong điều kiện cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn