Tham gia góp ý kiến xây dựng văn bản quy phạm pháp luật được quy định ra sao?

Ngày hỏi:19/10/2018

Khi Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 1996 còn hiệu lực thì việc tham gia góp ý kiến xây dựng văn bản quy phạm pháp luật được quy định ra sao? Các bạn vui lòng hỗ trợ giúp.

Chín Tài - Cán bộ về hưu

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Luật Ban hành Văn bản quy phạm pháp luật 1996 52-L/CTN được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật sửa đổi 2002, có quy định như sau:

    1. Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên, các tổ chức xã hội khác, tổ chức kinh tế, cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân và cá nhân có quyền tham gia góp ý kiến xây dựng văn bản quy phạm pháp luật.

    2. Trong quá trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật, căn cứ vào tính chất và nội dung của dự án, dự thảo, cơ quan, tổ chức hữu quan tạo điều kiện để các cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia góp ý kiến; tổ chức lấy ý kiến của các đối tượng chịu sự tác động trực tiếp của văn bản trong phạm vi và với hình thức thích hợp.

    3. Ý kiến tham gia về dự án, dự thảo văn bản quy phạm pháp luật phải được nghiên cứu để tiếp thu chỉnh lý dự án, dự thảo văn bản.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn