Tham gia thi Visa để sang Mỹ có được tạm hoãn gọi nhập ngũ không?

Ngày hỏi:08/02/2017

Tham gia thi Visa để sang Mỹ có được tạm hoãn gọi nhập ngũ không? Nhà em có cô bảo lãnh diện F4 từ ngày 20/4/2004 (anh chị em bảo lãnh 10 -->12 năm), em sinh năm 04/03/1994 thì tháng 3/2015 lãnh sự quán Mỹ có gửi giấy thông báo là hồ sơ nhà em đã được mở và chuẩn bị bổ sung các giấy tờ còn thiếu thì nhà em đã hoàn tất và đóng tiền đầy đủ chỉ còn đợi lịch phỏng vấn. Hiện tại thì lịch VISA diện F4 tới ngày 1/12/2003 (thì tầm 1 2 tháng nữa sẽ tới lượt nhà e có giấy gửi lịch phỏng vấn) nhưng hiện tại NVQS đang gọi em khám sức khỏe. Em xin hỏi em có được hoãn không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 về tạm hoãn gọi nhập ngũ:

      "1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

      đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

      Có thể thấy, với lý do bạn tham gia thi Visa để sang Mỹ thì lý do này sẽ không được chấp thuận để được tạm hoãn nhập ngũ, để được tạm hõa bạn phải thuộc một trong các trường hợp kể trên và có đơn yêu cầu xin tạm hoãn gọi nhập ngũ tới trưởng ban quân sự cấp xã thì việc tạm hoãn của bạn mới có thể được giải quyết.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc tạm hoãn nhập ngũy khi tham gia thi Visa để sang Mỹ. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật nghĩa vụ quân sự 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn