Thăm người cai nghiện có phải khai báo quan hệ không?

Ngày hỏi:24/10/2020

Khi đi thăm người cai nghiện bắt buộc thì có cần khai báo quan hệ của mình với người đó không ạ? Hay chỉ cần xuất trình CMND hoặc thẻ căn cước là được ạ? Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thăm người cai nghiện có phải khai báo quan hệ không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 9 Thông tư 14/2014/TT-BLĐTBXH quy định về việc thăm gặp người cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:

      Khi tới thăm gặp học viên, thân nhân học viên xuất trình Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có ảnh của cơ quan có thẩm quyền cấp và khai báo quan hệ với học viên với cán bộ phụ trách thăm gặp. Trường hợp thăm gặp tại phòng dành riêng cho vợ, chồng ngoài giấy tờ trên phải có giấy đăng ký kết hôn hoặc có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú về tình trạng hôn nhân.

      Như vậy theo quy định nêu trên thì khi thăm gặp học viên cai nghiện phải khai báo quan hệ với học viên với cán bộ phụ trách thăm gặp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn