Thẩm phán nếu bị xử phạt hành chính đương nhiên sẽ bị cách chức?

Ngày hỏi:06/11/2020

Tôi muốn hỏi trường hợp một thẩm phán vi phạm về nghiệp vụ xét xử của mình mà chỉ bị phạt hành chính thì có thuộc trường hợp đương nhiên cách chức Thẩm phán đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 82 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 quy định như sau:

      Thẩm phán đương nhiên bị cách chức khi bị kết tội bằng bản án của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

      Như vậy trường hợp Thẩm phán bị kết tội bằng bản án của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật thì đương nhiên sẽ bị cách chức còn việc đương nhiên cách chức này không áp dụng cho việc bị xử lý vi phạm hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn