Thẩm quyền của lực lượng an ninh huyện

Ngày hỏi:12/12/2016

Tôi kinh doanh quan internet đã lâu, nhưng nay bị lực lượng an ninh cấp huyện vào kiểm tra văn hóa. Sau khi kiểm tra phát hiện quán tôi vi phạm một số lỗi sau: 1. cho khách truy cập web có nội dung xấu. 2. hoạt động quá giờ quy định. 3. không niêm yết bảng giá. 4. không có sơ đồ phòng máy. 5. không có bình chưa cháy. Cho hỏi thế lực lượng an ninh huyện vào kiểm tra trên là đúng hay sai và được phạt những lỗi nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 39 Nghị định 72/2013/NĐ-CP thì:

      Bộ Công an có trách nhiệm:

      a) Ban hành hoặc trình cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền ban hành và tổ chức thực hiện các văn bản quy phạm pháp Luật về an ninh thông tin;

      b) Đào tạo, bồi dưỡng, phát triển nguồn nhân lực; nghiên cứu, ứng dụng khoa học và công nghệ trong hoạt động bảo đảm an ninh thông tin;

      c) Hợp tác quốc tế về an ninh thông tin;

      d) Thanh tra, kiểm tra, giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo và xử lý vi phạm pháp Luật trong hoạt động bảo đảm an ninh thông tin;

      đ) Tổ chức, chỉ đạo, hướng dẫn thực hiện việc thu thập, phát hiện, Điều tra, xử lý thông tin, tài liệu, hành vi liên quan đến hoạt động cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng để xâm phạm an ninh quốc gia, trật tự an toàn xã hội, bí mật nhà nước và các hoạt động tội phạm khác;

      e) Tổ chức thực hiện việc xây dựng, khai thác cơ sở dữ liệu điện tử về chứng minh nhân dân để kết nối với các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ trên mạng nhằm xác thực thông tin cá nhân phục vụ cho việc quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ và thông tin trên mạng.

      Như vậy, lực lượng an ninh cấp huyện sẽ có quyền vào quán internet.

      Về xử phạt: Khi kiểm tra thì công an phát hiện ra các lỗi của quán bạn như sau:

      1. Cho khách truy cập web có nội dung xấu.

      2. Hoạt động quá giờ quy định.

      3. Không niêm yết bảng giá.

      4. Không có sơ đồ phòng máy.

      5. Không có bình chữa cháy.

      Với các lỗi mà lực lượng công an đưa ra như trên, bạn sẽ bị phạt những lỗi sau:

      + Cho khách truy cập web có nội dung xấu theo điểm d, khoản 2, Điều 32 Nghị định 174/2013/NĐ-CP với mức phạt là từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      + Không niêm yết giá cước với mức phạt theo Nghị định 174/2013/NĐ-CP là từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền của lực lượng an ninh huyện. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 72/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn