Thẩm quyền của trưởng công an xã trong xử phạt về trật tự an toàn xã hội

Thẩm quyền của trưởng công an xã trong xử phạt về trật tự an toàn xã hội

Ngày hỏi:03/09/2016

Trưởng công an xã có quyền xử phạt vi phạm hành chính của công ty với số tiền 4 triệu đồng hay không? Rất mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền của trưởng công an xã trong xử phạt về trật tự an toàn xã hội được quy định như sau:

    Điểm d khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    “2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật”

    Hành vi sử dụng hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật theo điểm d khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP là hành vi vi phạm hành chính về an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

    Khoản 3 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử phạt hành chính của Trưởng công an cấp xã trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng chay và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình như sau:

    “Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại Điểm b Khoản này;

    d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a, c và đ Khoản 1 Điều 28 Luật xử lý vi phạm hành chính”.

    Theo quy định trên, Trưởng Công an cấp xã chỉ có thẩm quyền xử phạt vi phạm quy định tại điểm d khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với hình thức phạt tiền đến 2.000.000 đồng.

    Việc Trưởng Công an cấp xã xử phạt vi phạm hành chính đối với công ty với số tiền 4.000.000 đồng là đã vượt thẩm quyền, trái với quy định của pháp luật. Bạn có thể xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP để hiểu rõ hơn.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn