Thẩm quyền điều động công tác Chủ tịch Ủy ban nhân dân

Ngày hỏi:15/11/2016

Thẩm quyền điều động công tác Chủ tịch Ủy ban nhân dân được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Đan, đang sinh sống ở Ninh Thuận, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi ai có thẩm quyền điều động công tác Chủ tịch Ủy ban nhân dân? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Mỹ Đan_091**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền điều động công tác Chủ tịch Ủy ban nhân dân được quy định tại Khoản 1 Điều 124 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015, theo đó:

    Thủ tướng Chính phủ quyết định điều động Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện quyết định điều động Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp dưới trực tiếp.

    Trên đây là quy định về thẩm quyền điều động công tác Chủ tịch Ủy ban nhân dân. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Ủy ban nhân dân
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn