Thẩm quyền giải quyết tố cáo của Chánh án Tòa án nhân dân được quy định ra sao khi áp dụng quy định mới?

Ngày hỏi:27/06/2020

Quy định về thẩm quyền giải quyết tố cáo của Chánh án Tòa án như thế nào khi đưa quy định mới vào áp dụng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 22 Thông tư 01/2020/TT-TANDTC (có hiệu lực từ 10/08/2020) quy định về thẩm quyền giải quyết tố cáo của Chánh án Tòa án như sau:

      Chánh án Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết tố cáo hành vi vi phạm của các cơ quan, đơn vị thuộc Tòa án nhân dân; hành vi vi phạm của công chức hoặc người không phải là công chức do mình trực tiếp quản lý được giao thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định tại Điều 14 và Điều 21 của Luật Tố cáo.

      Trên đây là quy định về thẩm quyền giải quyết tố cáo của Chánh án Tòa án khi đưa quy định mới vào áp dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn