Thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân

Ngày hỏi:15/11/2016

Thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Trường, đang sinh sống ở Thái Nguyên, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi cơ quan nào có thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Trường_093**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân được quy định tại Khoản 2 Điều 139 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015, theo đó, thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân được quy định như sau:

    a) Ủy ban thường vụ Quốc hội giải tán Hội đồng nhân dân cấp tỉnh;

    b) Hội đồng nhân dân cấp tỉnh giải tán Hội đồng nhân dân cấp huyện;

    c) Hội đồng nhân dân cấp huyện giải tán Hội đồng nhân dân cấp xã.

    Trên đây là quy định về thẩm quyền giải tán Hội đồng nhân dân. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn