Thẩm quyền giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân được quy định thế nào?

Ngày hỏi:12/06/2017

Thẩm quyền giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là Kim, tôi có thắc mắc liên quan đến việc giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân, cụ thể là trong các trường hợp luật định thì quyết định giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp thuộc thẩm quyền của cơ quan, cá nhân nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin này tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hội từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn.

Kim (016254****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 15 Nghị định 08/2016/NĐ-CP quy định số lượng Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân và quy trình, thủ tục bầu, từ chức, miễn, bãi nhiệm, điều động, cách chức thành viên Ủy ban nhân dân, cụ thể là:

      2. Thủ tướng Chính phủ khi quyết định cách chức Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện khi quyết định cách chức Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp dưới trực tiếp thì đồng thời quyết định giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân.

      3. Trong trường hợp khuyết Chủ tịch Ủy ban nhân dân giữa 02 kỳ họp Hội đồng nhân dân, Thường trực Hội đồng nhân dân cấp tỉnh báo cáo Bộ Nội vụ để trình Thủ tướng Chính phủ quyết định giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; Thường trực Hội đồng nhân dân cấp huyện báo cáo Sở Nội vụ để trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện; Thường trực Hội đồng nhân dân cấp xã báo cáo Phòng Nội vụ để trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền giao quyền Chủ tịch Ủy ban nhân dân. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Nghị định 08/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    thời hạn quyền chủ tịch UBND bao lâu thì hết hạn ? xin cảm ơn
    Trương Tiến Đạt (4 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn