Thẩm quyền quyết định khen thưởng của Thủ trưởng sư đoàn và chức vụ tương đương trong quân đội

Ngày hỏi:23/11/2018

Sắp tới sẽ có quy định mới về hoạt động thi đua, khen thưởng trong quân đội. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi theo quy định mới thì thẩm quyền quyết định khen thưởng của Thủ trưởng sư đoàn và chức vụ tương đương trong quân đội được quy định như thế nào? Cảm ơn!

Thanh Tâm - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền quyết định khen thưởng của Thủ trưởng sư đoàn và chức vụ tương đương trong quân đội được quy định tại Điều 51 Thông tư 151/2018/TT-BQP hướng dẫn thi đua, khen thưởng trong Quân đội nhân dân Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành, có hiệu lực 25/11/2018, theo đó:

      1. Tặng “Giấy khen” và các danh hiệu: “Chiến sĩ thi đua cơ sở”, “Chiến sĩ tiên tiến”, “Lao động tiên tiến” cho cá nhân thuộc quyền có chức vụ cao nhất đến tiểu đoàn trưởng, chính trị viên tiểu đoàn và chức vụ tương đương; sĩ quan có quân hàm cao nhất đến cấp trung tá; quân nhân chuyên nghiệp có quân hàm cao nhất đến cấp thượng tá hoặc có mức lương tương đương thượng tá.

      2. Tặng “Giấy khen” và các danh hiệu: “Đơn vị tiên tiến”, “Tập thể lao động tiên tiến” cho tập thể cao nhất đến cấp tiểu đoàn hoặc tương đương.

      Trên đây là tư vấn về thẩm quyền quyết định khen thưởng của Thủ trưởng sư đoàn và chức vụ tương đương trong quân đội. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 151/2018/TT-BQP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn