Thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong lĩnh vực mật mã dân sự

Ngày hỏi:03/10/2016

Thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong lĩnh vực mật mã dân sự được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký Luât, tôi tên là Thạch. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Hồi tháng 8/2016, công ty tôi bị UBND cấp tỉnh lập biên bản và xử phạt 30 triệu đồng về hành vi sử dụng mật mã dân sự từ công ty không được cấp phép. Tôi có thắc mắc là Chủ tịch UBND cấp tỉnh có quyền phạt trong trường hợp này không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật qua email thach***@gmail.com. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ tịch UBND tỉnh xử phạt công ty bạn trong trường hợp này là đúng với thẩm quyền.

      Vấn đề này được quy định tại Khoản 4 Điều 9 Nghị định 58/2016/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền mức tối đa không quá 50.000.000 đồng;

      c) Tước quyền sử dụng giấy phép có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      d) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt quy định tại Điểm b Khoản này;

      đ) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả.

      Trên đây là quy định về thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong lĩnh vực mật mã dân sự. Để nắm rõ quy định này, bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 58/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn