Thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn

Ngày hỏi:12/09/2016

Thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn được quy định thế nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Anh chị cho tôi hỏi, hiện nay trong Quân đội nhân dân Việt Nam, việc thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn được quy định thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của anh chị! Tôi xin chân thành cám ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • “Theo quy định hiện hành tại Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi năm 2014 thì việc thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn truong các trường hợp sau đây:

      - Trong chiến đấu lập chiến công xuất sắc hoặc trong công tác, nghiên cứu khoa học được tặng Huân chương;

      - Hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ mà cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất quy định đối với chức vụ mà sĩ quan đang đảm nhiệm từ hai bậc trở lên hoặc cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ chỉ huy, quản lý.

      Việc thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn được quy định tại Điều 18 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 và được sửa đổi tại Khoản 6 Điều 1 Luật sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi 2008.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn