Thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan

Ngày hỏi:13/03/2018

Thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quang Tuấn, đang tìm hiểu quy định của pháp luật về tổ chức thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là việc thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan
    (ảnh minh họa)
  • Thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan được quy định tại Khoản 1 Điều 2 Quyết định 2504/QĐ-TCHQ năm 2015 về Quy chế tổ chức thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan do Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan ban hành, cụ thể như sau:

    Hội đồng thi được thành lập theo quyết định của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan để tổ chức kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan. Hội đồng thi tự giải thể sau khi hoàn thành nhiệm vụ. Trong quá trình hoạt động, Hội đồng thi được sử dụng con dấu của Tổng cục Hải quan và con dấu của Cục Hải quan tỉnh, thành phố được Tổng cục Hải quan lựa chọn để tổ chức kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan.

    Bên cạnh đó, Quyết định cũng có quy định về thành phần của Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan, như sau:

    - Chủ tịch Hội đồng thi: 01 Lãnh đạo Vụ Tổ chức cán bộ.

    - Phó Chủ tịch Hội đồng thi:

    + 01 Lãnh đạo Cục Giám sát quản lý về Hải quan;

    + 01 Lãnh đạo Cục Hải quan tỉnh, thành phố nơi Tổng cục Hải quan lựa chọn để tổ chức kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan;

    - Các Ủy viên Hội đồng thi: gồm công chức Hải quan thuộc Cục Hải quan tỉnh, thành phố được Tổng cục Hải quan lựa chọn để tổ chức kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan, Cục Giám sát quản lý về hải quan, Vụ Tổ chức cán bộ và một số đơn vị liên quan thuộc và trực thuộc Tổng cục Hải quan.

    - Tổ Thư ký Hội đồng thi:

    + Công chức thuộc Cục Hải quan tỉnh, thành phố nơi Tổng cục Hải quan lựa chọn để tổ chức kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan;

    + Công chức thuộc Vụ Tổ chức cán bộ, Tổng cục Hải quan.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc thành lập Hội đồng thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Quyết định 2504/QĐ-TCHQ năm 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn