Thanh tra viên bị miễn nhiệm trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:20/02/2019

Chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các quy định về công tác thanh tra. Tôi có chút chút thắc mắc là thanh tra viên sẽ bị miễn nhiệm trong những trường hợp nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thanh tra viên là công chức, sỹ quan Quân đội nhân dân, sỹ quan Công an nhân dân được bổ nhiệm vào ngạch thanh tra để thực hiện nhiệm vụ thanh tra và các nhiệm vụ khác theo sự phân công của Thủ trưởng cơ quan thanh tra nhà nước.

      Thanh tra viên có các ngạch từ thấp đến cao như sau:

      - Thanh tra viên;

      - Thanh tra viên chính;

      - Thanh tra viên cao cấp.

      Theo quy định Khoản 1 Điều 15 Nghị định 97/2011/NĐ-CP thì miễn nhiệm đối với thanh tra viên một trong các trường hợp sau:

      - Do điều động, luân chuyển sang cơ quan, tổ chức, đơn vị khác không phải là cơ quan thanh tra nhà nước;

      - Khi chuyển đổi vị trí việc làm và theo quy định của pháp luật cán bộ, công chức phải chuyển sang ngạch công chức, viên chức khác để phù hợp với vị trí việc làm mới;

      - Tự nguyện xin thôi không làm việc ở các cơ quan thanh tra nhà nước và đã được cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định cho thôi việc;

      - Có quyết định thôi việc hoặc bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc theo quy định của pháp luật;

      - Bị tước danh hiệu Công an nhân dân hoặc tước quân hàm sỹ quan Quân đội nhân dân;

      - Bị Tòa án kết tội bằng bản án có hiệu lực pháp luật;

      - Vì lý do khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quy định về trường hợp thanh tra viên bị miễn nhiệm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn