Thành viên của Hội đồng nhân dân có thể đồng thời là thành viên Ủy ban nhân dân không?

Ngày hỏi:21/11/2019

Xin cho hỏi: Thành viên các ban của HĐND có thể đồng thời là thành viên của UBND được hay không? Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thành viên của Hội đồng nhân dân có thể đồng thời là thành viên Ủy ban nhân dân không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 6 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015 quy định: Thành viên của Thường trực Hội đồng nhân dân không thể đồng thời là thành viên của Ủy ban nhân dân cùng cấp.

      Như vậy, thành viên của Hội đồng nhân dân không được đồng thời là thành viên của Ủy ban nhân dân cùng cấp, nhưng khác cấp thì vẫn được.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn