Thi, kiểm tra, văn bằng chứng nhận kết quả học tập tại Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

Ngày hỏi:03/08/2018

Thưa luật sư, xin hỏi: Việc thi, kiểm tra, văn bằng chứng nhận kết quả học tập tại Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh được quy định như thế nào? Tôi đang là học viên tại Trung tâm bồi dưỡng chính trị quận 1 và đây là thắc mắc của tôi mong luật sư có thể tư vấn!

Người gửi: Hoàng Văn Lời (loi.hoang***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thi, kiểm tra, văn bằng chứng nhận kết quả học tập tại Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh được quy định tại Điều 4 Quy chế Giảng dạy và học tập của Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Ban Tuyên giáo Trung ương ban hành kèm theo Quyết định 1853/QĐ-BTGTW năm 2010 như sau:

      - Ban Tuyên giáo Trung ương hướng dẫn về việc thi, kiểm tra đối với từng chương trình đào tạo, bồi dưỡng.

      - Ban tuyên giáo cấp tỉnh có trách nhiệm thành lập hội đồng, tổ chức thi, chấm thi, thẩm định kết quả và ký giấy chứng nhận tốt nghiệp chương trình Sơ cấp lý luận chính trị (hoặc Sơ cấp lý luận chính trị - hành chính).

      Theo hướng dẫn của Ban Tuyên giáo Trung ương và Ban Tổ chức Trung ương, Ban Tuyên giáo cấp tỉnh in và quản lý mẫu giấy chứng nhận tốt nghiệp chương trình Sơ cấp lý luận chính trị (hoặc Sơ cấp lý luận chính trị - hành chính) và giấy chứng nhận đã hoàn thành các chương trình bồi dưỡng về lý luận chính trị khác.

      - Trung tâm có trách nhiệm tổ chức kiểm tra, đánh giá, xếp loại kết quả học tập các chương trình bồi dưỡng về luận chính trị (trừ chương trình đào tạo Sơ cấp lý luận chính trị (hoặc Sơ cấp lý luận chính trị - hành chính)). Giám đốc Trung tâm ký và cấp giấy chứng nhận cho học viên đã hoàn thành các chương trình bồi dưỡng nói trên và qua kiểm tra được đánh giá xếp loại đạt từ trung bình trở lên.

      Trên đây là nội dung quy định về việc thi, kiểm tra, văn bằng chứng nhận kết quả học tập tại Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 1853/QĐ-BTGTW năm 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn