Thời điểm có hiệu lực của con dấu cơ quan, đơn vị thuộc Nhà nước

Ngày hỏi:30/01/2020

Cho mình hỏi, cơ quan mình đăng ký lại mẫu dấu và được sử dụng từ ngày 6/11/2019. Vậy mình có được đóng dấu mới này vào các văn bản ra trước ngày 6/11/2019 không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời điểm có hiệu lực của con dấu cơ quan, đơn vị thuộc Nhà nước
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 12 Điều 3 Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định:

      Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu là văn bản của cơ quan đăng ký mẫu con dấu chứng nhận cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước đã đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng.

      Khoản 1 Điều 5 Nghị định này quy định:

      Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền; phải đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng.

      Đồng thời trong Phụ lục Nghị định này: Mẫu số 01 - Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu có nội dung thể hiện:

      "Con dấu có giá trị sử dụng từ ngày …… tháng … năm ….

      Do đó, con dấu mới chỉ được sử dụng từ thời điểm đăng ký, được ghi nhận trên giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn