Thời gian ban hành Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:10/07/2018

Thời gian ban hành Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Như Quỳnh. Tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời gian ban hành Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian ban hành Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật đuợc quy định tại Điều 4 Thông tư 12/2013/TT-BTP quy định quy trình ra thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      - Chậm nhất vào ngày 10 hàng tháng, Bộ Tư pháp ban hành Thông cáo báo chí đối với văn bản quy phạm pháp luật do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành vào tháng trước, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 12/2013/TT-BTP.

      - Đối với văn bản quy phạm pháp luật do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành có hiệu lực thi hành kể từ ngày ký, Bộ Tư pháp ban hành Thông cáo báo chí trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông tin do cơ quan chủ trì soạn thảo cung cấp.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xây dựng Thông cáo báo chí về văn bản quy phạm pháp luật. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 12/2013/TT-BTP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn